เมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2562 ไบโอเทค สวทช. ลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือกับ Xishaungbanna Tropical Botanical Garden (XTBG), Chinese Academy of Sciences สาธารณรัฐประชาชนจีน เพื่อสร้างความร่วมมือระหว่างกันด้านการวิจัยเชิงนิเวศวิทยาบนพื้นฐานการใช้ประโยชน์ที่เสมอภาคและแบ่งปันผลประโยชน์ร่วมกัน ณ อาคารกลุ่มนวัตกรรม 2 อุทยานวิทยาศาสตร์ประเทศไทย โดยมี ดร.สมวงษ์ ตระกูลรุ่ง ผู้อำนวยการไบโอเทค และ Prof. Huabin HU รองผู้อำนวยการ Xishaungbanna Tropical Botanical Garden ร่วมลงนาม
![MOU BIOTEC XTBG](http://www.biotec.or.th/th/images/stories/News/2019/MOU-BIOTEC-XTBG/MOU-BIOTEC-XTBG.jpg)
ไบโอเทค มีความร่วมมือกับ XTBG ภายใต้ Chinese Academy of Sciences (CAS) ในการศึกษาหน้าที่การทำงานของระบบนิเวศในมิติต่างๆ ทั้ง พืช ต้นกล้าขนาดเล็ก ดิน นก และสัตว์กินผลไม้ มาตั้งแต่ปี 2560 โดยใช้แปลงวิจัยถาวรมอสิงโต อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ซึ่งเป็นเครือข่ายแปลงวิจัยระดับโลกที่มีเจ้าภาพคือสถาบันวิจัยสมิธโซเนียน สหรัฐอเมริกา โดยจาก XTBG สิบสองปันนา ลงมายังแปลงวิจัยถาวรมอสิงโต เรื่อยลงไปจนถึงมาเลเซีย ทั้งหมดตั้งอยู่ในเส้นลองจิจูด 101 องศาตะวันออก ซึ่งถือเป็นองค์ประกอบที่ลงตัวในการศึกษารูปแบบความหลากหลายทั้งพืชและสัตว์ โดยลดหลั่นตามแนวละติจูดจากแนวขอบของเขตร้อนมายังเส้นศูนย์สูตร
จากการดำเนินงานร่วมกันที่ผ่านมาก่อให้เกิดการเปรียบเทียบข้อมูลระบบนิเวศของแปลงถาวรขนาดใหญ่ทั้งในประเทศไทยและจีน เพิ่มพูนองค์ความรู้ พัฒนาเครื่องมือและกลไกเพื่อใช้ข้อมูลทางวิทยาศาสตร์เพื่อการอนุรักษ์และใช้ประโยชน์จากความหลากหลายทางชีวภาพในระดับภูมิภาคอย่างยั่งยืน รวมทั้งยังได้ข้อมูลไมโครไบโอม (Microbiome) ซึ่งเป็นข้อมูลความสัมพันธ์ระหว่างจุลินทรีย์กับสิ่งมีชีวิต และสิ่งมีชีวิตกับสิ่งแวดล้อม โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงสภาวะที่มีการเปลี่ยนแปลงอันเนื่องจากภาวะโลกร้อน จะเป็นประโยชน์ต่อการวิจัย และการกำหนดนโยบายต่างๆ ในอนาคต